Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp | Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Sáu Tuần IX Mùa Thường Niên ( 07/6/2024)
Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Sáu Tuần IX Mùa Thường Niên (07/6/2024)
Lễ Thánh Tâm
Bài suy niệm: Tu xá Đa Minh Đồng Đăng, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Giọng đọc: Nữ tu Maria Hồ Thị Phương Anh, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Ca khúc: Thánh Tâm Chúa Giêsu
Sáng tác: Lm. Hoài Đức
Trình bày: Ca sĩ Mai Thiên Vân
Thực hiện: Ban Truyền thông dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Tin mừng: Ga 19: 31-37
Hôm đó là ngày áp lễ, người Do-thái không muốn để xác chết trên thập giá trong ngày sa-bát, mà ngày sa-bát đó lại là ngày lễ lớn. Vì thế họ xin ông Phi-la-tô cho đánh giập ống chân các người bị đóng đinh và lấy xác xuống. Quân lính đến, đánh giập ống chân người thứ nhất và người thứ hai cùng bị đóng đinh với Đức Giê-su. Khi đến gần Đức Giê-su và thấy Người đã chết, họ không đánh giập ống chân Người. Nhưng một người lính lấy giáo đâm vào cạnh sườn Người. Tức thì, máu cùng nước chảy ra. Người xem thấy việc này đã làm chứng, và lời chứng của người ấy xác thực; và người ấy biết mình nói sự thật để cho cả anh em nữa cũng tin. Các việc này đã xảy ra để ứng nghiệm lời Kinh Thánh : Không một khúc xương nào của Người sẽ bị đánh giập. Lại có lời Kinh Thánh khác: Họ sẽ nhìn lên Đấng họ đã đâm thâu.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Suy niệm
Hôm nay Giáo hội mừng lễ Thánh Tâm Chúa Giê-su, chúng ta được mời gọi chiêm ngắm tình yêu Chúa tại đỉnh đồi Can-vê, nơi trái tim Ngài bị đâm thâu. Đó là tột đỉnh của hành động tình yêu Chúa dành cho nhân loại tội lỗi.
Thánh Gio-an định nghĩa, Thiên Chúa là tình yêu (1Ga 4,8), bởi vì chính thánh nhân đã sống mật thiết với Chúa, cả cuộc đời dài chiêm ngắm Chúa, để rồi đưa ra một định nghĩa tuyệt vời nhất mà ngôn ngữ nhân loại có thể diễn tả được về Chúa.
Tình yêu của Chúa dành cho nhân loại là một tình yêu lớn lao nhất, như ngài nói, “Không có tình thương nào cao cả hơn, tình thương của người đã hy sinh tính mạng vì bạn hữu của mình.” (Ga 15,13) Chúa đã thể hiện tình yêu cho đến tột cùng trên thập giá, nơi đó, trái tim Ngài bị đâm thâu, máu cùng nước chảy ra như trong bài Tin mừng hôm nay đã thuật lại. Trên thập tự, Chúa đã chấp nhận chết một cách trọn vẹn, chết về mặt thân xác, chết về mọi vinh quang danh dự của một con người bình thường, chết về mọi phương diện trong nhân tính của Chúa. Tất cả điều đó nói lên tình yêu Chúa dành cho nhân loại sâu thẳm và cao vời biết dường nào.
Ngoài ra, tình yêu của Chúa dành cho chúng ta đang khi chúng ta là những người xấu xa, tội lỗi, như lời thánh Phao-lô đã nói, “Đức Ki-tô đã chết vì chúng ta, ngay khi chúng ta còn là những người tội lỗi, đó là bằng chứng Thiên Chúa yêu thương chúng ta.” (Rm 5,8) Dù chúng ta bất xứng, xấu xa, hay tội lỗi, nhưng Chúa lại yêu thương chúng ta. Điều đó càng chứng tỏ tình yêu lớn lao Chúa dành cho nhân loại.
Hôm nay cũng là ngày thánh hoá các linh mục. Chúng ta hướng lòng về các linh mục, dâng lời cầu nguyện cho các ngài. Nguyện xin Chúa phủ đầy tình yêu trên các linh mục, ngõ hầu các ngài là hiện thân của tình yêu Chúa giữa trần thế, xả thân quên mình vì ơn cứu độ của tha nhân.
Lạy Chúa, xin giúp chúng con ngày càng cảm nghiệm sâu sa tình yêu của Chúa. Xin Chúa hãy ban ơn, giúp sức, để chúng con luôn biết sống theo lời Chúa dậy, với ước mong cuộc đời chúng con trở nên nhân chứng tình yêu của Chúa, trong xã hội hôm nay. Amen
COMMENTS