Ngày Cộng Đoàn – Ngọt ngào tốt đẹp lắm thay !
Ngày Cộng Đoàn 2024
Ngọt ngào tốt đẹp lắm thay !
Tu viện Rosa Lima, Gò Vấp
Theo truyền thống tốt đẹp của dòng nữ Đa Minh Gò Vấp, ngày đầu năm dương lịch được gọi là “Ngày Cộng Đoàn.” Trong ngày cộng đoàn, chị em xin lễ, dành nhiều thời gian cầu nguyện chung với nhau và sinh hoạt họp mặt huynh đệ.
Vào lúc 7g30 sáng thứ Hai, ngày đầu tiên của năm mới 2024, chị em trong Tu viện Đa Minh Rosa Lima quy tụ trong nhà nguyện, cùng quây quần trước Thánh Thể, hiệp ý chúc tụng, ngợi khen, cảm tạ và dâng lên Chúa một năm mới.
Sau đó, chị em họp mặt tại phòng hội của Tu viện, cùng nhau chia sẻ cảm nhận và trao đổi theo CVTH số 6: “Sự hiệp trợ trong đời sống cộng đoàn”. Đúc kết phần chia sẻ, chị em đã đề ra 10 quyết tâm để xây dựng cộng đoàn bình an và hy vọng.
Niềm vui rộn ràng nhất là những trò chơi. Tiếng cười, tiếng hò reo đầy khí thế trong các trò chơi.
Thật đúng như tâm tình của Thánh vịnh 133,
Ngọt ngào tốt đẹp lắm thay,
Chị em được sống vui vầy bên nhau,
......
Nơi đây ân huệ chứa chan
Chính là cuộc sống Chúa ban muôn đời.
(TV 133:1)
Buổi họp mặt kết thúc trong bữa ăn huynh đệ.
Tu Viện Rosa Lima
COMMENTS