Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp | Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Mùa Giáng Sinh (04/01/2024)
Họ đã đến xem chỗ Người ở, và ở lại với Người ngày hôm ấy. (Ga 1:38)
Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Mùa Giáng Sinh (04/01/2024)
Bài suy niệm và Giọng đọc:
Thỉnh sinh Cêcilia Eymard Nguyễn Thị Thanh Thảo, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Ca khúc: Hãy Đến Mà Xem
Sáng tác: Lm. Thái Nguyên
Trình bày: Jos Đường
Thực hiện: Ban Truyền thông dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Tin Mừng: Ga 1: 35-42
Hôm sau, ông Gio-an lại đang đứng với hai người trong nhóm môn đệ của ông. Thấy Đức Giê-su đi ngang qua, ông lên tiếng nói: “Đây là Chiên Thiên Chúa.” Hai môn đệ nghe ông nói, liền đi theo Đức Giê-su. Đức Giê-su quay lại, thấy các ông đi theo mình, thì hỏi: “Các anh tìm gì thế ?” Họ đáp: “Thưa Ráp-bi (nghĩa là thưa Thầy), Thầy ở đâu?”. Người bảo họ: “Đến mà xem.” Họ đã đến xem chỗ Người ở, và ở lại với Người ngày hôm ấy. Lúc đó vào khoảng giờ thứ mười. Ông An-rê, anh ông Si-môn Phê-rô, là một trong hai người đã nghe ông Gio-an nói và đi theo Đức Giê-su. Trước hết, ông gặp em mình là ông Si-môn và nói: “Chúng tôi đã gặp Đấng Mê-si-a” (nghĩa là Đấng Ki-tô). Rồi ông dẫn em mình đến gặp Đức Giê-su. Đức Giê-su nhìn ông Si-môn và nói: “Anh là Si-môn, con ông Gio-an, anh sẽ được gọi là Kê-pha” (tức là Phê-rô).
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Suy Niệm: Ơn Gọi
Thỉnh sinh: Cêcilia Eymard Nguyễn Thị Thanh Thảo
Bài Phúc Âm gợi mở cho chúng ta một vài nét suy tư về Ơn Gọi - Ơn gọi làm người, ơn gọi Ki-tô hữu.
Ki-tô giáo có một cách nhìn rất độc đáo về cuộc sống con người. Đó không phải là định mệnh, hay một điều gì đó ngẫu nhiên, nhưng là khởi đi từ một tiếng gọi huyền diệu của Đấng Tối Cao. Là cuộc hành trình thiêng liêng từ Đấng kêu gọi là Thiên Chúa, còn người được kêu gọi là chính chúng ta. Tiếng gọi liên lỉ ấy vang vọng suốt cuộc đời, để hướng dẫn mỗi người bước đi trung thành trong ánh sáng Tin Mừng, qua các biến cố trong cuộc sống, để sống đúng ơn gọi riêng mà Ngài đã trao ban.
Thiên Chúa gọi các môn đệ, trong khung cảnh Tin Mừng hôm nay rất tuyệt vời. Họ là môn đệ của Thánh Gioan Tiền Hô – Đấng đang rất nổi danh trong bối cảnh lúc bấy giờ. Thế nhưng, điều ấy không phải là điểm chính yếu, từ thẳm sâu trong tâm hồn các môn đệ, họ khao khát đi tìm nguồn chân, thiện, mỹ, đích thực. Vì thế, lời giới thiệu của người thầy, như một lời mời gọi họ bước ra khỏi vùng an toàn hiện có, để đến với một Đấng là Chiên Thiên Chúa. Sẵn sàng và tự nguyện từ bỏ tất cả để theo Đức Giêsu, các môn đệ đã lắng nghe bằng con tim và ý chí, để kiên vững lên đường - “đến xem chỗ Người ở, và ở lại với Thầy Giêsu”. Kinh nghiệm thiêng liêng dạy mỗi người, về “tiếng gọi thiêng liêng” ấy. Vậy là Kitô hữu, tôi có đủ can đảm bước ra và lên đường với Đức Giêsu không? Đức Giêsu có đủ sức lôi cuốn người Kitô hữu chấp nhận từ bỏ chính mình, sống cho Tin Mừng của Ngài hay không?
Con Thiên Chúa đã giáng sinh, đem bình an và ơn cứu rỗi cho nhân loại. Ước mong “ánh sáng chân lý ấy”, là nguồn phát sinh sức mạnh, để mỗi người sống xứng đáng với ơn Thiên Chúa đã trao ban.
Cầu nguyện
Lạy Chúa, chúng con thật hạnh phúc, khi được tạo dựng trong tình yêu. Hạnh phúc hơn nữa. khi được diễm phúc làm con cái của Ngài. Thế nhưng, đâu đó vẫn còn biết bao tâm hồn nguội lạnh với ơn gọi cao quý này, vẫn bon chen chạy theo thú vui thế trần, để rồi khước từ ân sủng của Ngài.
Xin Đấng Emmanuel luôn chiếu sáng, giúp chúng con có đủ nhạy cảm và tinh tế, nhận ra tiếng gọi mãnh liệt của Chúa. Một tiếng gọi vẫn vang vọng trong cuộc sống, nhờ đó, chúng con có thể sống nhiệt thành với sứ mạng Chúa trao. Amen
COMMENTS