Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp | Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Tư Tuần I Mùa Vọng (06/12/2023)
Thầy chạnh lòng thương đám đông, vì họ ở luôn với Thầy đã ba ngày rồi và họ không có gì ăn. (Mt 15:32)
Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Tư Tuần I Mùa Vọng (06/12/2023)
+ Thánh Ni-co-la, Giám mục.
Bài suy niệm: Nữ tu Êlisabeth Đặng Thị Oanh, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Giọng đọc: Nữ tu Maria Hồ Thị Phương Anh, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Ca khúc: Chạnh Lòng Thương
Sáng tác: Lm. Nguyễn Duy
Trình bày: Ca sĩ Bích Hiền & Minh Khoa
Thực hiện: Ban Truyền thông dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Tin mừng: Mt 15: 29-37
Đức Giê-su xuống khỏi miền ấy, đến ven biển hồ Ga-li-lê. Người lên núi và ngồi ở đó. Có những đám người đông đảo kéo đến cùng Người, đem theo những kẻ què quặt, đui mù, tàn tật, câm điếc và nhiều bệnh nhân khác nữa. Họ đặt những kẻ ấy dưới chân Người và Người chữa lành, khiến đám đông phải kinh ngạc vì thấy kẻ câm nói được, người tàn tật được lành, người què đi được, người mù xem thấy. Và họ tôn vinh Thiên Chúa của Ít-ra-en.
Đức Giê-su gọi các môn đệ lại mà nói: “Thầy chạnh lòng thương đám đông, vì họ ở luôn với Thầy đã ba ngày rồi và họ không có gì ăn. Thầy không muốn giải tán họ, để họ nhịn đói mà về, sợ rằng họ bị xỉu dọc đường.” Các môn đệ thưa: “Trong nơi hoang vắng này, chúng con lấy đâu ra đủ bánh cho đám đông như vậy ăn no?” Đức Giê-su hỏi: “Anh em có mấy chiếc bánh?” Các ông đáp: “Thưa có bảy chiếc bánh và một ít cá nhỏ.” Bấy giờ, Người truyền cho đám đông ngồi xuống đất. Rồi Người cầm lấy bảy chiếc bánh và mấy con cá, dâng lời tạ ơn, bẻ ra, trao cho môn đệ, và môn đệ trao cho đám đông. Ai nấy đều ăn và được no nê. Những mẩu bánh còn thừa, người ta thu lại được bảy thúng đầy.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Suy Niệm
Tác giả: Nữ tu Êlisabeth Đặng Thị Oanh
Khi đã giảng dạy dân chúng xong, Chúa Giêsu đi đến ven Biển Hồ Ga-li-lê, Ngài lên núi và đang ngồi ở đó. Ấy vậy mà dân chúng vẫn lũ lượt kéo đến tìm Ngài. Họ không chút ngần ngại vì đường xá xa xôi, khó khăn khi di chuyển. Không những họ đi một mình, mà còn đem theo người thân bị què quặt, đui mù, tàn tật, câm điếc. Khi nghĩ đến cảnh này, ai cũng ái ngại cho sự vất vả của họ. Thế nhưng dù có vất vả bao nhiêu, họ cũng không quản ngại, vì họ tin Chúa sẽ chữa lành cho các bệnh nhân.
Đức Giêsu đã chữa lành tất cả bệnh nhân, vì Ngài cảm thương họ vất vả lặn lội đến đây. Hơn nữa chính lòng tin đã cứu chữa họ. Dân chúng rất vui mừng và tôn vinh Thiên Chúa, khi những người thân của mình được Chúa chữa lành.
Vì dân ở rất xa, phải đi ba ngày đường mới gặp được Đức Giêsu, nên họ không thể đem theo thức ăn. Chúa Giêsu nhìn thấy đám đông và biết họ chưa ăn uống gì, nên Ngài nói với các môn đệ: “Thầy chạnh lòng thương đám đông, vì họ ở luôn với Thầy đã ba ngày rồi và họ không có gì ăn. Thầy không muốn giải tán họ, để họ nhịn đói mà về, sợ rằng họ bị xỉu dọc đường.”
Khi nghe Chúa nói thế, các môn đệ cảm thấy bối rối, vì đây là vùng núi, đâu phải là nơi phố chợ kẻ mua người bán, mà dễ dàng chạy đi mua ổ bánh mì hay hộp xôi! Hơn nữa, cho dù có tiền cũng không thể mua được gì tại đây. Các môn đệ thưa lại: “Thưa Thầy trong nơi hoang vắng này, chúng con lấy đâu ra đủ bánh cho đám đông như vậy ăn no?” Chúa Giêsu biết điều đó, nhưng Ngài muốn các môn đệ cộng tác với Ngài nên đã hỏi: “Anh em có mấy cái bánh ?” Hỏi như thế vì Chúa muốn các môn đệ dâng cho Ngài những gì mình có, để Chúa biến thành lương thực nuôi dân chúng. Chính từ những chiếc bánh của các môn đệ, Chúa Giêsu đã làm phép lạ nuôi hàng ngàn người được ăn no nê.
Trong cuộc sống, Chúa chỉ cần một đóng góp nhỏ của tôi, để Ngài làm nên những việc lớn lao. Chẳng lẽ tôi nghèo đến nỗi không có gì để chia sẻ? Chẳng lẽ tôi không có được một lời chào, một nụ cười, một lời hỏi thăm hay lời khuyên để cho đi. Nếu tôi sẵn sàng trao tặng, thì tất cả những khả năng bé nhỏ này, nhờ ơn Chúa, chắc chắn sẽ đem lại niềm vui, tình thương, thậm chí cả niềm tin cho những người bất hạnh nghèo khổ.
Bạn có muốn đóng góp phần nhỏ bé của mình, để Chúa làm những việc lớn lao hay không?
COMMENTS