Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp | Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Tuần III Mùa Vọng (21/12/2023)
Bởi đâu tôi được Thân Mẫu Chúa tôi đến với tôi thế này ? (Lc 1: 43)
Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Tuần III Mùa Vọng (21/12/2023)
+ Thánh Phê-rô Ca-ni-xi-ô, Linh mục, Tiến sĩ Hội Thánh
Bài suy niệm: Nữ tu Êlisabeth Đặng Thị Oanh, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Giọng đọc: Thỉnh sinh Anê Nguyễn Thanh Minh Thư, dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Ca khúc: Vui Lên Sion
Sáng tác: Lm. Thành Tâm
Trình bày: Giọng Ca Vàng
Thực hiện: Ban Truyền thông dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Tin mừng: Lc 1: 39-45
Hồi ấy, bà Ma-ri-a lên đường, vội vã đi đến miền núi, vào một thành thuộc chi tộc Giu-đa. Bà vào nhà ông Da-ca-ri-a và chào bà Ê-li-sa-bét. Bà Ê-li-sa-bét vừa nghe tiếng bà Ma-ri-a chào, thì đứa con trong bụng nhảy lên, và bà được đầy Thánh Thần. Bà Ê-li-sa-bét kêu lớn tiếng và nói rằng: “Em được chúc phúc hơn mọi người phụ nữ, và người con em đang cưu mang cũng được chúc phúc. Bởi đâu tôi được Thân Mẫu Chúa tôi đến với tôi thế này? Quả thật, này tai tôi vừa nghe tiếng em chào, thì đứa con trong bụng đã nhảy lên vì vui sướng. Em thật có phúc, vì đã tin rằng Chúa sẽ thực hiện những gì Người đã nói với em.”
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Suy Niệm
Tác giả: Nữ tu Êlisabeth Đặng Thị Oanh
Khi nói đến hai từ thăm viếng, ai trong chúng ta cũng đã trải nghiệm phần nào, tâm trạng người đi thăm và người được thăm. Cả hai đều mong muốn gặp nhau sau thời gian xa cách. Thăm viếng là lên đường để gặp người thân, thăm viếng là ra đi đem niềm vui cho người mình muốn gặp gỡ.
Trình thuật Tin Mừng hôm nay cho ta thấy, hình ảnh Mẹ Ma-ri-a vội vã lên đường đến thăm người chị họ là bà Ê-li-sa-bét. Có lẽ cũng lâu rồi hai chị em không gặp nhau, hơn nữa nghe tin chị họ Ê-li-sa-bét mang thai trong lúc tuổi già, vì vậy Mẹ Ma-ri-a muốn đến để chúc mừng.
Quả thật, nếu so với tuổi của bà Ê-li-sa-bét, thì việc mang thai là không thể. Thế nhưng, với Thiên Chúa thì không có gì là không thể. Ngài đã thực hiện điều kỳ diệu đó. Thiên Chúa đã cất nỗi khổ nhục cho bà, một nỗi khổ nhục mà không người phụ nữ nào mong muốn.
Mẹ Ma-ri-a thăm viếng bà Ê-li-sa-bét, không chỉ dừng lại ở lời chúc mừng, mà Mẹ còn đem niềm vui, đem Đấng Cứu độ đến cho gia đình bà chị họ nữa. Cuộc gặp gỡ diễn ra trong bầu khí tràn đầy Thánh Thần, niềm vui được nhân lên gấp bội.
Mỗi người chúng ta, đã bao giờ có cuộc thăm viếng như Mẹ Ma-ri-a chưa? Thăm viếng cũng nói lên sự trao ban, đem niềm vui và sự bình an đến cho người khác. Mọi người có đang mong chờ sự viếng thăm của chúng ta không?
COMMENTS