Lm Vincent Nguyễn An Ninh | Suy niệm Chúa nhật XXIV Thường niên, Năm A
Đức Giê-su đáp: “Thầy không bảo là đến bảy lần, nhưng là đến bảy mươi lần bảy. (Mt 18:22)
Lm Vincent Nguyễn An Ninh
Người mù bên Ngũ Đại Hồ Michigan, USA
Suy niệm Chúa nhật XXIV Thường niên, Năm A
Ngày 17 tháng 9, 2023
Tin mừng: Mt: 18:21-35
Người ta dẫn đến ông chủ một người mắc nợ 10 ngàn nén bạc. Người mắc nợ quỳ gối năn nỉ. Ông chủ thương tình tha hết cho hắn luôn.
Trên đường ra về, hắn gặp một người mắc nợ hắn 100 đồng bạc, hắn nhất định đòi cho bằng được. Người đó van lơn thế nào hắn cũng không tha. Chịu nổi không? Chịu nổi chết liền! Các bạn hữu nghe được chuyện bất nhân này, bèn đến thưa với ông chủ. Ông chủ quát mắng: Tên bất nhân kia, ta đã tha hết món nợ kếch xù cho ngươi, mà ngươi lại không tha cho bạn của ngươi nợ ngươi có 100 đồng bạc! Rồi ông bắt đem hắn vào tù, cho đến khi hắn trả hết món nợ.
Chúa kết luận: Cũng thế, Cha trên trời sẽ không tha thứ cho các ngươi, nếu các ngươi không hết lòng tha thứ cho nhau.
Suy ra: Tội của chúng ta là muôn vàn. Nhưng chỉ một lần ăn năn thống hối, chỉ một đôi phút đến tòa cáo giải, chỉ một lời tha tội của Linh Mục, Chúa tha bổng cho chúng ta cái một.
Thế nhưng chúng ta lại hay chấp nhất nhau, hạch sách nhau từng li từng tí. Anh chị em trong một nhà, cùng cha cùng mẹ, mà chúng ta cãi cọ nhau, để bụng nhau, đến nỗi không thèm nhìn mặt nhau! Thế nghĩa là sao?
Vô nhà thờ, cùng lên rước lễ, nhưng thấy một người nào đó đang mất lòng chúng ta, chúng ta lùi lại để không lên cùng hàng với người ấy, rồi chúng ta bước ra một cửa khác để khỏi đụng mặt với người ấy. Thử hỏi chúng ta có đáng được Chúa tha tội cho mình không?
Tôi đi tìm bình an
Lm. Nguyễn An Ninh
Người mù bên Ngũ đại Hồ Michigan
COMMENTS