Dòng Đa Minh Gò Vấp | Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Tuần XXIV Thường Niên (21/9/2023)
Sao Thầy các anh lại ăn uống với bọn thu thuế và quân tội lỗi như vậy? (Mt 9:11)
Dòng Đa Minh Gò Vấp
Suy Niệm Lời Chúa, Thứ Năm Tuần XXIV Thường Niên (21/9/2023)
+ Thánh Mát-Thêu, Tông đồ, Tác giả tin mừng
+ Thánh Phan-xi-cô Jac-ca Phan (Francois Jaccard), Linh mục (+1838); và Thánh Tô-ma Trần Văn Thiện, Chủng sinh (+1838), Tử đạo
Bài suy niệm: Nữ tu Elizabeth Đặng Thị Oanh, dòng Đa Minh Gò Vấp
Giọng đọc: Nữ tu Maria Hồ Thị Phương Anh, dòng Đa Minh Gò Vấp
Ca khúc: Ngài Gọi Tên Con
Sáng tác: Dương Quảng
Trình bày: Nguyễn Minh Tâm
Thực hiện: Ban Truyền thông dòng Đa Minh Gò Vấp
Tin mừng: Mt 9:9-13
Bỏ nơi ấy, Đức Giê-su đi ngang qua trạm thu thuế, thì thấy một người tên là Mát-thêu đang ngồi tại trạm. Người bảo ông : “Anh hãy theo tôi !” Ông đứng dậy đi theo Người.
Khi Đức Giê-su đang dùng bữa tại nhà ông ấy, có nhiều người thu thuế và tội lỗi kéo đến, cùng ăn với Người và các môn đệ. Thấy vậy, những người Pha-ri-sêu nói với các môn đệ Người rằng : “Sao Thầy các anh lại ăn uống với bọn thu thuế và quân tội lỗi như vậy ?” Nghe thấy thế, Đức Giê-su nói : “Người khoẻ mạnh không cần thầy thuốc, người đau ốm mới cần. Hãy về học cho biết ý nghĩa của câu này : Ta muốn lòng nhân chứ đâu cần lễ tế. Vì tôi không đến để kêu gọi người công chính, mà để kêu gọi người tội lỗi.”
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Elisabeth Đặng Thị Oanh
Truyện ngụ ngôn kể rằng: "Có một người đàn ông kia rất may mắn, ước gì được nấy. Nhưng oái ăm thay, hễ ông ước điều gì thì người hàng xóm lại được gấp đôi. Ông ước có ngôi nhà đẹp thì hàng xóm có một lâu đài lộng lẫy. Ông ước mình giàu có thì người hàng xóm sở hữu ngay một mỏ vàng. Cứ như thế. Ông ước cái gì thì người hàng xóm cũng được gấp bội. Ông ước một cái cây thì người hàng xóm được một khu rừng. Ông không thể chịu đựng được, thật hết sức phi lý. Cuối cùng, ông nghĩ cách phải trừng phạt người hàng xóm. Ông ước mình bị mù một mắt, để người hàng xóm bị mù hẳn hai con mắt".
Truyện ngụ ngôn trên có thể khiến chúng ta chế nhạo người đàn ông. Thế nhưng cười người rồi, mỗi chúng ta thử nhìn lại xem, liệu mình có tính ghen tị như thế không? Những người Pharisêu cũng đố kỵ với Chúa, họ thấy Chúa có quyền năng, có thể chữa lành bệnh tật cho dân chúng. Họ tức tối vì Chúa được mọi người yêu mến và được nhiều người tin theo.
Trong cuộc sống, chúng ta có cảm thấy không vui khi người khác tài giỏi hơn mình?
Chúng ta có bất mãn khi người khác giàu có, mà mình lại vướng vào cảnh đói nghèo khốn khổ?
Nhìn một cách tích cực, thì sự ganh đua không xấu, nếu chúng ta biết phấn đấu vươn lên bằng chính khả năng của mình. Người khác giỏi thì tôi cũng có thể giỏi, vì vậy tôi cần phấn đấu, học hỏi hơn nữa.
Lạy Chúa, người xưa vẫn thường có câu: “Nhân vô thập toàn”, không ai là hoàn hảo cả, vì thế, mỗi ngày chúng con cần cố gắng để hoàn thiện bản thân. Hoàn thiện, đó là sự phấn đấu, chứ không phải là ganh tị với người khác. Xin Chúa dạy chúng con biết gọt dũa sự ghen tương, để hướng đến điều tốt đẹp là chính Chúa. Amen
COMMENTS