Tu xá Thất Khê | Sứ vụ giáo lý hè 2023
Tu xá Thất Khê - GP. Lạng Sơn-Cao Bằng
Sứ vụ giáo lý hè 2023
Mùa hè vừa trôi qua, chị em Tu xá Thất Khê cùng dâng lời cảm tạ hồng ân Thiên Chúa, và tình thương yêu mẫu tử của Mẹ, đã dẫn dắt chị em hoàn thành sứ vụ giáo lý trong thời gian hè 2023.
Theo gương Cha Thánh Đa Minh, chị em “Nói với Chúa và nói về Chúa” qua việc dạy giáo lý cho các em miền sơn cước hẻo lánh xa xôi. Khởi đầu sau ngày lễ Đức Maria đi thăm viếng bà Elisabet, chị em liền đi khắp các ngõ ngách để kêu gọi các em đi học giáo lý hè. Năm nay tu xá Thất Khê có thêm 2 em học viện phụ dạy các lớp giáo lý hè.
Song song với việc dạy giáo lý, chị em cùng kết hợp với quý Cha, quý thầy dạy nhân bản, các hoạt động sinh hoạt vui, cử điệu công giáo, và làm quen với phong trào Thiếu nhi Thánh thể. Các Dì đồng hành với các cháu qua từng hoạt động: Thánh lễ, giáo lý, hội chợ, hội trại, huấn luyện tại cấp giáo xứ, giáo phận và miền Giáo tỉnh Hà Nội.
Năm nay Giáo xứ Thất Khê thành lập xứ đoàn Thiếu nhi Thánh thể, với tên gọi là Xứ đoàn Hoa Sim, thánh hiệu Phanxicô Xaviê Nguyễn Cần. Qua phong trào TNTT này, các dì được ôn lại kiến thức đã học, tìm tòi học hỏi thêm để đồng hành và hướng dẫn các em sống theo phong trào TNTT theo 4 tôn chỉ: Cầu nguyện, Rước lễ, Hy sinh và làm việc Tông đồ. Với các em huynh, dự trưởng còn mới, rất cần sự đồng hành chỉ bảo của quý cha, quý dì, để các em mỗi ngày phát triển.
Sau những ngày tháng học hỏi giáo lý, vào ngày 5.8.2023, mừng Lễ Chúa Hiển Dung, giáo xứ có 18 em được xưng tội rước lễ lần đầu. Niềm vui của các em cũng là niềm vui của mọi người khi sống lại giây phút linh thiêng và ý nghĩa ấy.
Vào ngày 15.8. 2023, lễ Đức Mẹ Hồn Xác lên trời. Đức Cha Giuse Châu Ngọc Tri đã ban bí tích Thêm sức cho 17 em. Qua việc cử hành bí tích của Đức Cha, các em được chính Chúa ban Thánh Thần để lớn lên trong đời sống Kitô hữu.
Mừng Mẹ lên trời, kết thúc sứ vụ hè, các dì cũng cảm nhận được ơn Chúa tuôn đổ, để niềm vui lan tỏa, và đem bình an của Chúa đến cho mọi người. Vào năm học mới, các dì tiếp tục đồng hành với các em thiếu nhi, qua các Thánh lễ, hoạt động phong trào TNTT, để duy trì và phát triển đời sống đạo cũng như đời của các em.
Xin Thiên Chúa và Mẹ Maria tuôn đổ phúc lành xuống trên chúng con, và tất cả chị em đang thi hành sứ vụ của Hội Dòng trên mọi nẻo đường.
Tu xá Đa Minh Thất Khê
COMMENTS