Tu Viện Đa Minh Tùng Nghĩa | Thông tin tháng 8
Giáo phận Đà Lạt
Thông tin tháng 8
1. Làm phép nhà nguyện Đăng Srỗn
Trong tinh thần thực thi tổng hội X, “Hiệp trợ trong đời sống dâng hiến và sứ vụ,” chị em Tu viện Đa Minh Tùng Nghĩa đã lên đường đến giáo sở Đăng Srỗn, để cùng chuẩn bị cho ngày lễ làm phép nhà nguyện.
Vào chiều thứ Bẩy ngày 19/8/2023, có 10 chị đến trước lo phòng thánh, trang trí hoa nến và tập dợt văn nghệ. Chính ngày lễ 20/8/2023, tất cả chị em trong tu viện đã hiện diện tại giáo sở hiệp dâng thánh lễ Tạ ơn, trong bầu khí trang trang nghiêm và sốt sắng.
Chị em đóng góp một tiết mục văn nghệ: “Khúc Ca Tạ ơn,” như một hình thức cổ vũ ơn gọi, để mời gọi các bạn trẻ quảng đại, dấn thân theo Chúa trong con đường phục vụ trong ơn gọi Đa Minh.
2. Tổng kết giáo lý năm học 2023
Vào lúc 4g00 chiều chủ nhật ngày 20/8/2023, đoàn thiếu nhi Thánh Thể giáo xứ Tùng Nghĩa tổng kết năm học giáo lý 2022 -2023.
Hiện diện trong buổi tổng kết: Cha Tuyên uý xứ đoàn Vinh Sơn Phạm Quốc Cường, Cha phó Phaolô, Thầy xứ Phêrô, các Dì, anh chị Giáo lý viên, Huynh trưởng và dự trưởng, cùng toàn thể các em thiếu nhi.
Trong báo cáo tổng kết, chị đoàn trưởng đã nêu những điểm mạnh và điểm yếu trong năm qua, hơn nữa do ảnh hưởng của dịch bênh Covid 19, nên việc học giáo lý không được liên tục. Vì thế, trong năm nay việc học giáo lý đã được củng cố và đưa vào nề nếp hơn.
Kết thúc buổi lễ tổng kết, đại diện các em thiếu nhi bày tỏ tâm tình tri ân lên quý Cha, Thầy xứ, quý Dì, toàn thể anh chị Huynh trưởng và giáo lý viên trong suốt năm qua, đã tận tình miệt mài với sứ vụ dạy giáo lý. Các em cũng hứa bước sang năm học mới sẽ cố gắng hơn.
Tiếp lời, cha Tuyên uý động viên, khích lệ tinh thần các em đạt danh hiệu xuất sắc, giỏi trong năm học vừa qua, đồng thời nhắc nhở các em cố gắng tích cực chăm chỉ đi học giáo lý, để mỗi ngày được hiểu biết về Chúa và yêu mến Chúa nhiều hơn.
3. Mừng cha tân quan hạt giáo hạt Đức Trọng
Chung chia niềm vui với Giáo phận, Giáo xứ, chị em tu viện Tùng Nghĩa chúc mừng Cha chánh xứ Vinh Sơn Phạm Quốc Cường trở thành tân Quản hạt - Giáo hạt Đức Trọng.
Trong thánh lễ nhận chức vào lúc 6g00 chiều ngày 23/8/2023, do Đức Cha Đa Minh, Giáo phận Đà Lạt chủ tế, cùng đông đảo quý Cha trong và ngoài Giáo hạt, đã đến tham dự thánh lễ cầu nguyện cho cha tân Quản hạt.
Trong niềm vui tạ ơn, chị em chúc mừng Cha trong sứ vụ mới, qua “Khúc Ca Tạ Ơn,” để cùng với mọi người ca khen và tạ ơn Thiên Chúa.
Qua những lời chia sẻ của Cha, chị em ý thức được vai trò của người nữ tu Đa Minh Gò Vấp, với tinh thần sống hiệp trợ, chị em đã tích cực cộng tác với Cha trong các sứ vụ được trao.
Nguyện xin Chúa ban cho Cha luôn hồn an, xác mạnh, đủ nghị lực và ơn Chúa, để chu toàn sứ vụ Chúa mới trao.
COMMENTS