Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Suy niệm Lời Chúa, Thứ Năm tuần XXI thường niên
Khốn cho các người, hỡi các kinh sư và người Pha-ri-sêu giả hình ! (Mt 23:27)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy niệm Lời Chúa, Thứ Năm tuần XXI thường niên
Tin mừng: Mt 24:42-51
42
“Vậy anh em hãy canh thức, vì anh em không biết ngày nào Chúa của anh em đến. Anh em hãy biết điều này : nếu chủ nhà biết vào canh nào kẻ trộm sẽ đến, hẳn ông đã thức, không để nó khoét vách nhà mình đâu. Cho nên anh em cũng vậy, anh em hãy sãn sàng, vì chính giờ phút anh em không ngờ, thì Con Người sẽ đến. “Vậy thì ai là người đầy tớ trung tín và khôn ngoan mà ông chủ đã đặt lên coi sóc gia nhân, để cấp phát lương thực cho họ đúng giờ đúng lúc ? Phúc cho đầy tớ ấy nếu chủ về mà thấy anh ta đang làm như vậy. Thầy bảo thật anh em, ông sẽ đặt anh ta lên coi sóc tất cả tài sản của mình. Nhưng nếu tên đầy tớ xấu xa ấy nghĩ bụng : ‘Còn lâu chủ ta mới về’, thế rồi hắn bắt đầu đánh đập các đồng bạn, và chè chén với những bọn say sưa, chủ của tên đầy tớ ấy sẽ đến vào ngày hắn không chờ, vào giờ hắn không biết, và ông sẽ loại hắn ra, bắt chung số phận với những tên giả hình : ở đó, người ta sẽ phải khóc lóc nghiến răng.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Maria Đỗ Thị Ngọc
Có thể nói, trên thế gian này ai cũng biết chắc chắn rằng, đã sinh ra làm người, thì sẽ có ngày vĩnh viễn đi về cõi thiên thu. Thế nhưng chuyến tàu đến đón ta khi nào, không ai có thể biết, thường thì đến rất bất ngờ. Vì thế, người khôn ngoan luôn ở trong tư thế đợi chờ, để họ có thể đi trong bình an không tiếc nuối.
Hôm nay trong tin mừng, Chúa nhắc nhở và chỉ rõ cho ta là phải tỉnh thức chờ ngày Chúa đến như thế nào. Nếu trong thời gian đợi chờ này, chúng ta làm những nhiệm vụ được trao một cách tốt nhất thì sẽ được ân thưởng: “Vậy thì ai là người đầy tớ trung tín và khôn ngoan mà ông chủ đã đặt lên coi sóc gia nhân, để cấp phát lương thực cho họ đúng giờ đúng lúc? Phúc cho đầy tớ ấy nếu chủ về mà thấy anh ta đang làm như vậy. Thầy bảo thật anh em, ông sẽ đặt anh ta lên coi sóc tất cả tài sản của mình.” (Mt 24:46-47) Khi ta ở trần gian, tất cả đều có nhiệm vụ để thực hiện. Cụ thể: nhiệm vụ là con là phải thảo hiếu cha mẹ, là anh chị em phải hòa thuận thương yêu nhau. Nhiệm vụ của cha mẹ là dạy dỗ chăm sóc con cái, là vợ hay chồng là chăm lo cho gia đình của mình. Nói chung ai có bổn phận nào hãy làm thật tốt bổn phận đó với tất cả tấm lòng, với tâm tình chờ đón Chúa đến.
Mỗi ngày sống là mỗi ngày chờ đợi và tích lũy những công đức, qua việc cư xử tốt với mọi người chung quanh ta, đặc biệt là những người trong gia đình. Hy vọng ta sẽ hạnh phúc khi ngày kết thúc cuộc sống trần gian của ta đến.
Cầu nguyện
Lạy Chúa, con biết cuộc sống trần gian dài lắm là một trăm năm, nhưng cũng chỉ là giấc mộng, cũng chỉ là một thoáng mây bay. Con có gì cũng là do Chúa ban. Xin giúp con khôn ngoan biết nghe lời Chúa, sống một cuộc đời tròn đầy mến thương. Con trrông đợi giờ Chúa đến với niềm hân hoan vì được về bên Chúa mãi mãi.
COMMENTS