Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Suy niệm Lời Chúa, Thứ Ba tuần XXI thường niên
Ngài không được phép lấy vợ của anh ngài ! (Mc 6:18)
Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy niệm Lời Chúa, Thứ Ba tuần XXI thường niên
29
+ Thánh Gio-an Bao-ti-xi-ta chịu trảm quyết
Tin mừng: Mc 6:17-29
Số là vua Hê-rô-đê đã sai người đi bắt ông Gio-an và xiềng ông trong ngục. Lý do là vì vua đã lấy bà Hê-rô-đi-a, vợ của người anh là Phi-líp-phê, mà ông Gio-an lại bảo : “Ngài không được phép lấy vợ của anh ngài !” Bà Hê-rô-đi-a căm thù ông Gio-an và muốn giết ông, nhưng không được. Thật vậy, vua Hê-rô-đê biết ông Gio-an là người công chính thánh thiện, nên sợ ông, và còn che chở ông. Nghe ông nói, nhà vua rất phân vân, nhưng lại cứ thích nghe.
Một ngày thuận lợi đến : nhân dịp mừng sinh nhật của mình, vua Hê-rô-đê mở tiệc thết đãi bá quan văn võ và các thân hào miền Ga-li-lê. Con gái bà Hê-rô-đi-a vào biểu diễn một điệu vũ, làm cho nhà vua và khách dự tiệc vui thích. Nhà vua nói với cô gái : “Con muốn gì thì cứ xin, ta sẽ ban cho con.” Vua lại còn thề : “Con xin gì, ta cũng cho, dù một nửa nước của ta cũng được.” Cô gái đi ra hỏi mẹ : “Con nên xin gì đây ?” Mẹ cô nói : “Đầu Gio-an Tẩy Giả.” Lập tức cô vội trở vào đến bên nhà vua và xin rằng : “Con muốn ngài ban ngay cho con cái đầu ông Gio-an Tẩy Giả, đặt trên mâm.” Nhà vua buồn lắm, nhưng vì đã trót thề, lại thề trước khách dự tiệc, nên không muốn thất hứa với cô. Lập tức, vua sai thị vệ đi và truyền mang đầu ông Gio-an tới. Thị vệ ra đi, chặt đầu ông ở trong ngục, bưng đầu ông trên một cái mâm trao cho cô gái, và cô gái trao cho mẹ. Nghe tin ấy, môn đệ đến lấy thi hài ông và đặt trong một ngôi mộ.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Maria Đỗ Thị Ngọc
Thánh Gioan Tẩy giả là một vị tiên tri nổi tiếng thời bấy giờ, ông đã làm phép rửa cho rất nhiều hối nhân, chỉ cho họ cách sống và kêu gọi dân Do Thái ăn năn trở lại để đón Đấng Thiên Sai, chính Đức Giêsu cũng đã nhờ ông làm phép rửa tại sông Giođan. Nhưng khi ông dám lên tiếng để kêu gọi Vua Herode suy nghĩ lại việc làm của mình, thì ông đã không thoát được sự căm giận của bà Hê-rô-đi-a, kết cục ông bị xiềng trong ngục và phải chết đau thương: “Con muốn ngài ban ngay cho con cái đầu ông Gio-an Tẩy Giả, đặt trên mâm.”
Có lẽ ông cũng thấu biết được sự khốn khó sẽ đến khi ông dám can ngăn nhà vua: “Ngài không được phép lấy vợ của anh ngài !” (Mt 6:18b) Nhưng ông đã can đảm nói lên sự thật, để làm tròn sứ mệnh của một người đi dọn đường cho Chúa. Đời sống của ông và lời nói của ông, luôn có giá trị mang lại sự tốt lành cho những người biết thống hối và sẵn sàng làm lại cuộc sống.
Thời nay cũng như thời xưa, khi góp ý sửa sai cho người khác không phải dễ, phải rất tế nhị và có nghệ thuật, nếu không thì lãnh đủ. Nhất là khi họ phạm những lỗi nặng nề.
Tuy nhiên Giáo hội vẫn lên tiếng trước những trào lưu tục hóa của xã hội, luôn bảo vệ sự sống và lên tiếng trước những bất công, nên Giáo hội đã không tránh khỏi sự bách hại.
Mỗi Kitô hữu có dám can đảm nói không với tội lỗi, có dám lên tiếng khi những thấy điều sai trái gây tai hại cho mọi người?
Tôi biết một gia đình trẻ đã sinh 5 đứa con, mẹ chồng và hàng xóm than van:
- Sao sanh nhiều thế?
- Làm sao mà nuôi được?
Nhưng hai vợ chồng quả quyết:
- Chúa ban cho, Chúa sẽ lo liệu.
Quả thật, cuộc sống của họ là một minh chứng cho mọi người thấy điều tốt đẹp Chúa ban. Công việc làm ăn của họ rất thuận lợi, khi họ sẵn lòng đón nhận những đứa con Chúa ban.
Cầu nguyện:
Lạy Chúa, xin ban ơn Chúa Thánh Thần cho con, để con biết can đảm làm chứng cho Chúa và sự thật. Xin Thánh Gioan Tẩy Giả cầu thay nguyện giúp cho con, khi còn sống trên trần gian, con luôn sống ngay thẳng, thánh thiện và trung thành với sứ mệnh Chúa trao, là làm chứng về Chúa cho mọi người.
COMMENTS