Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Suy niệm Lời Chúa, Thứ Bẩy tuần XIX thường niên
“Cứ để trẻ em đến với Thầy, đừng ngăn cấm chúng, vì Nước Trời là của những ai giống như chúng.” (Mt 19:14)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy niệm Lời Chúa, Thứ Bẩy tuần XIX thường niên
+ Lễ Đức Mẹ ngày thứ Bảy
Tin mừng: Mt 19:13-15
Bấy giờ người ta dẫn trẻ em đến với Đức Giê-su, để Người đặt tay trên chúng và cầu nguyện. Các môn đệ la rầy chúng. Nhưng Đức Giê-su nói : “Cứ để trẻ em đến với Thầy, đừng ngăn cấm chúng, vì Nước Trời là của những ai giống như chúng.” Người đặt tay trên chúng, rồi đi khỏi nơi đó.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Maria Đỗ Thị Ngọc
Trẻ nhỏ là đối tượng luôn được Thiên Chúa rất yêu thương.
Trong tin mừng hôm nay, khi thấy các môn đệ la rầy trẻ em thì Chúa nói : “Cứ để trẻ em đến với Thầy, đừng ngăn cấm chúng, vì Nước Trời là của những ai giống như chúng.” (Mt 19:14) Khi nhìn một đứa trẻ sơ sinh có lẽ chẳng ai là người không cảm thấy cháu bé dễ thương đơn sơ và trong sáng. Với sự non dại, bé không làm gì ngoài dựa vào cha mẹ. Nên câu nói của Chúa cũng cho chúng ta một hiểu biết sâu xa hơn, đó là “Nước trời là của những ai giống như chúng.”
Một hôm tôi thấy đứa bé được khoảng bảy tháng, đang được mẹ bế trên tay. Lúc đó có người đến hù dọa cháu. Cháu bé không biết làm gì ngoài việc úp mặt vào ngực mẹ, ôm chặt lấy mẹ để trốn thôi.
Hình ảnh đó chợt làm tôi nhớ lại Lời Chúa: |Nước trời dành cho ai giống như chúng.” Vậy đó, giữa tôi và Chúa cũng như thế. Trong vũ trụ bao la này tôi còn chưa bằng một hạt bụi, và biết bao những biến cố xảy ra trong đời tôi, tôi không thể tự mình vượt thắng được nếu không có bàn tay Ngài chở che nâng đỡ. Vậy mà đã có nhiều lúc tôi quên Ngài, tôi nghĩ rằng mình đủ khôn để không làm phiền Chúa nữa...
Bây giờ tôi rút ra được một bài học, đó là giữ tinh thần như một trẻ thơ, không để tâm hồn mình nhuốm mầu tham sân si, không giả dối gian tà, không làm hại người khác. Một tinh thần phó thác. sống nương tựa và tin tưởng vào Chúa, như đứa trẻ tin vào mẹ, vì Ngài luôn quan phòng mọi sự cho cuộc đời tôi. Tôi chỉ biết cố gắng thực hành lời Chúa dạy cách đơn sơ, như một đứa trẻ ngoan ngoãn biết vâng lời cha mẹ. Trong mọi sự tôi đều cảm ơn Chúa, vì tất cả những gì xảy đến đều không ngoài tình thương của Ngài.
Cầu nguyện:
Lạy Chúa, dù con không còn là trẻ thơ nữa, nhưng qua thời gian, con nhìn thấy rõ Chúa luôn thương con, luôn “Giữ gìn con như con ngươi trong mắt Chúa.” (Tv 17:8)
Tuổi càng cao con càng cần đến Chúa. Xin Chúa soi sáng cho con, để mỗi ngày qua đi, con càng gắn bó với Chúa hơn, “Như trẻ thơ nép mình lòng mẹ,
trong con, hồn lặng lẽ an vui.” (Tv 131:2)
COMMENTS