Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Suy niệm Lời Chúa, Thứ Sáu tuần XX thường niên
Đức Giê-su đáp : “Ngươi phải yêu mến Đức Chúa, Thiên Chúa của ngươi, hết lòng, hết linh hồn và hết trí khôn ngươi. (Mt 22:37)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Suy niệm Lời Chúa, Thứ Sáu tuần XX thường niên
+ Thánh Lu-i
+ Thánh Giu-se Ca-la-xan (Calasanz), Linh mục
Tin mừng: Mt 22:34-40
Khi nghe tin Đức Giê-su đã làm cho nhóm Xa-đốc phải câm miệng, thì những người Pha-ri-sêu họp nhau lại. Rồi một người thông luật trong nhóm hỏi Đức Giê-su để thử Người rằng : “Thưa Thầy, trong sách Luật Mô-sê, điều răn nào là điều răn trọng nhất ?” Đức Giê-su đáp : “Ngươi phải yêu mến Đức Chúa, Thiên Chúa của ngươi, hết lòng, hết linh hồn và hết trí khôn ngươi. Đó là điều răn quan trọng nhất và điều răn thứ nhất. Còn điều răn thứ hai, cũng giống điều răn ấy, là : ngươi phải yêu người thân cận như chính mình. Tất cả Luật Mô-sê và các sách ngôn sứ đều tuỳ thuộc vào hai điều răn ấy.”
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Elisabeth Đặng Thị Oanh
Thấy chị em trong cộng đoàn làm mứt vỏ bưởi ngon và thơm, nên tôi cũng thử làm. Và rồi không chần chừ tôi bắt tay vào công việc với những công thức đã được các chị truyền lại. Thế nhưng, tôi lại bỏ qua một bước khá quan trọng, là phải ướp đường với vỏ bưởi khoảng 8 tiếng. Thay vào đó là tôi ướp khoảng một tiếng, tôi nghĩ rằng đằng nào cũng sên lên thì đường sẽ ngấm. Kết quả cho thấy là tôi đã thất bại, vì suy nghĩ của bản thân đã sai lầm.
Đó chỉ là chuyện nhỏ, nhưng nếu không làm đúng thì cũng chẳng đem lại thành công. Khi nhắc đến chuyện thử làm mứt vỏ bưởi đó, tôi lại nghĩ ngay đến câu chuyện trong bài Tin mừng hôm nay. Khi những người Pha-ri-sêu đến hỏi thử Chúa Giêsu, vì họ cũng là những người am luật. Họ hỏi chỉ để bắt bẻ Chúa Giêsu, vì họ nghĩ rằng Chúa Giêsu trả lời đàng nào cũng sai. Thế nhưng, suy nghĩ của họ đã sai lầm. Chúa đã có một câu trả lời tuyệt vời khiến họ phải sửng sốt mà không nói được lời nào: “Ngươi phải yêu mến Đức Chúa, Thiên Chúa của ngươi, hết lòng, hết linh hồn và hết trí khôn ngươi. Đó là điều răn quan trọng nhất và điều răn thứ nhất. Còn điều răn thứ hai, cũng giống điều răn ấy, là : ngươi phải yêu người thân cận như chính mình. Tất cả Luật Mô-sê và các sách ngôn sứ đều tùy thuộc vào hai điều răn ấy.” (Mt 22:37-40)
Họ nghĩ rằng những gì họ biết thì không ai có thể bắt bẻ được. Hơn nữa, họ là những người am tường, thuộc lòng luật như lòng bàn tay. Nhưng Chúa Giêsu còn cao hơn nữa, Ngài đã có một câu trả lời khiến họ phải rút lui.
Lời Chúa trong bài Tin mừng hôm nay giúp chúng ta suy nghĩ lại, có nhiều khi chúng ta cũng giống như những người Pha-ri-sêu kia, nghĩ rằng mình hiểu biết mọi sự, để rồi bắt bẻ người khác. Quả thật, những gì chúng ta hiểu biết chỉ là một hạt cát trong sa mạc mà thôi. Ước gì mỗi người chúng ta, đặc biệt là những người Kitô hữu, ý thức được điều đó để chúng ta biết sống khiêm nhường, thông cảm với người khác hơn.
Lạy Chúa, xin cho con nhận ra rằng, những hiểu biết của con quá nhỏ nhoi, so với thế giới rộng lớn này. Khi nhận thức được như thế, con sẽ biết sống khiêm nhường hơn. Amen.
COMMENTS