Cơ sở Bán trú Cấp 1 Lạng Sơn | Tập huấn: Các đổi mới trong giáo dục
Cơ sở Bán trú Cấp 1 Lạng Sơn |Tu xá Đaminh Mẹ Thiên Chúa
Tập huấn: Các đổi mới trong giáo dục
Các đổi mới trong giáo dục
Giáo dục Việt Nam đang hướng đến mục tiêu phát triển năng lực cho người học. Điều đó đặt ra nhiều cơ hội và thách thức cho toàn bộ các cấp học cũng như các phương diện của ngành. Trong công cuộc đổi mới, đội ngũ nhà giáo đóng vai trò quyết định, bởi không thể có thế hệ học trò có năng lực, nếu thiếu người thầy có năng lực.
Bồi dưỡng các phương pháp dạy học theo định hướng phát triển năng lực cho giáo viên tiểu học, là yêu cầu cấp thiết trong giai đoạn hiện nay, để đáp ứng yêu cầu đổi mới của Chương trình giáo dục phổ thông.
Nhằm tiếp tục thực hiện theo đổi mới theo chương trình giáo dục phổ thông hiện nay; thực hiện mục tiêu chất lượng giáo dục và đào tạo, đảm bảo đội ngũ giáo viên thực hiện Chương trình GDPT 2018 cấp tiểu học. Ban Giám Đốc cơ sở Bán Trú Cấp I Lạng Sơn, kết hợp với Uỷ ban Sứ vụ, tổ chức buổi tập huấn với Đề tài “Những định hướng mới trong chương trình giáo dục phổ thông 2018”, và “Dạy học theo định hướng phát triển năng lực học sinh ở trường tiểu học” do Thầy Th.s Nguyễn Ngọc Đan, khoa giáo dục Tiểu học, trường Đại học Sư Phạm TP. HCM, hướng dẫn.
+ Thời gian: Sáng ngày 18/8/2023
+ Địa điểm: Hội Trường - trực tiếp cho chị em miền Sài Gòn và qua zoom cho các chị em tại các cộng đoàn ở xa.
Chuyên đề không chỉ giúp cho các chị em trong bậc tiểu học, ngoài ra cũng giúp các chị em bậc mầm non, tiếp cận dạy học theo định hướng phát triển năng lực học sinh, đặc biệt đối với giáo viên dạy trẻ 5-6 tuổi.
Trong buổi tập huấn, thầy đã hướng dẫn cho chị em xác định được khái quát về dạy học và phương pháp giáo dục theo định hướng phát triển năng lực cho học sinh, đáp ứng chương trình giáo dục phổ thông 2018. Bên cạnh đó thầy còn tổ chức một vài hoạt động cho chị em để làm rõ hơn những lý thuyết trên.
Chị em rất tích cực tham gia làm cho không khí trong Hội trường “nóng” hơn, sôi động hơn. Thầy cũng chia sẻ tâm tình, Thầy rất ấn tượng khi đến đây, cảm ơn các sơ đón tiếp nồng hậu, được có cơ hội chia sẻ những kiến thức được học, để rồi đây các sơ cũng chuyển trao lại nơi những thế hệ tương lai.
Cơ sở Bán trú Cấp 1 Lạng Sơn
Tu xá Đaminh Mẹ Thiên Chúa
COMMENTS