Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Lời Chúa, Thứ Sáu tuần XVI Thường niên
Còn kẻ được gieo trên đất tốt, đó là kẻ nghe Lời và hiểu, thì tất nhiên sinh hoa kết quả và làm ra, kẻ được gấp trăm, kẻ được sáu chục, kẻ được ba chục. (Mt 13:23)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Lời Chúa, Thứ Sáu tuần XVI Thường niên
+ Thánh Giu-se Men-ki-o Ga-xi-a Sam-pe-đơ-rô Xuyên (Melchior Garcia Sampedro), Giám mục (+1858), Tử đạo.
Tin mừng: Mt 13:18-23
“Vậy anh em hãy nghe dụ ngôn người gieo giống. Hễ ai nghe lời rao giảng Nước Trời mà không hiểu, thì quỷ dữ đến cướp đi điều đã gieo trong lòng người ấy : đó là kẻ đã được gieo bên vệ đường. Còn kẻ được gieo trên nơi sỏi đá, đó là kẻ nghe Lời và liền vui vẻ đón nhận. Nhưng nó không đâm rễ mà là kẻ nhất thời : khi gặp gian nan hay bị ngược đãi vì Lời, nó vấp ngã ngay. Còn kẻ được gieo vào bụi gai, đó là kẻ nghe Lời, nhưng nỗi lo lắng sự đời, và bả vinh hoa phú quý bóp nghẹt, khiến Lời không sinh hoa kết quả gì. Còn kẻ được gieo trên đất tốt, đó là kẻ nghe Lời và hiểu, thì tất nhiên sinh hoa kết quả và làm ra, kẻ được gấp trăm, kẻ được sáu chục, kẻ được ba chục.”
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Elisabeth Đặng Thị Oanh
Hàng tuần chị em trong cộng đoàn vẫn cho ông Ya Ngang rước lễ. Một hôm, khi đến nhà, tôi thấy ông khỏe mạnh và đi lại khá vững rồi. Tôi ngỏ ý với ông là nên đi dâng lễ tại nhà thờ, vì từ nhà ông đến nhà thờ không xa. Ông chỉ cười và nói rằng không ngồi lâu được, ngồi lâu sẽ thấy mệt. Nhưng đó chỉ là lý do ông biện minh cho mình mà thôi. Vì thật ra ông có thể đi sang nhà hàng xóm chơi và nói chuyện lâu giờ vẫn được. Ông không muốn cố gắng, ông không muốn vượt qua ái ngại của bản thân. Nghĩ đến đây nhiều lúc tôi thấy không vui cho lắm. Tôi nghĩ, ông như hạt giống được gieo vào bụi gai, nhưng nỗi lo lắng sự đời, đã bóp nghẹt khiến cho Lời không sinh hoa kết quả được.
Trong cuộc sống, chúng ta để cho những nỗi lo lắng bủa vây tâm hồn, những tính toán hơn thiệt, để rồi miệt mài tìm kiếm tiền tài, danh lợi. Tất cả những điều đó làm cho Lời Chúa trong lòng chúng ta không thể sinh hoa kết quả. Hàng ngày chúng ta đều tham dự thánh lễ, vẫn đọc kinh, vẫn suy niệm đầy đủ đấy chứ, nhưng có bao giờ chúng ta đem Lời Chúa ra thực hành trong cuộc sống chưa? Cái tôi của chúng ta quá lớn, đã át mất đi tiếng Chúa mời gọi trong tâm hồn mình.
Mỗi người chúng ta hôm nay cũng được mời gọi, hãy duyệt xét mảnh đất tâm hồn mình, xem có là mảnh đất tốt, sẵn sằng đón nhận hạt giống Lời Chúa gieo xuống hay chưa?
Lạy Chúa, khi nhìn lại bản thân, con đã để cho những lo lắng xâm chiếm tâm hồn, vì vậy con chưa thực sự đặt trọn niềm tin tưởng vào Chúa. Vì con còn nghi ngờ Chúa, nên con đã bám vào những sự ở thế gian này. Xin Chúa cho con nhận ra rằng, chỉ có Ngài mới đem lại bình an, đem lại niềm vui cho con mà thôi. Amen.
COMMENTS