Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Lời Chúa, Thứ Sáu tuần XIII Thường niên
Tôi không đến để kêu gọi người công chính, mà để kêu gọi người tội lỗi. (Mt 9:13)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Thứ Sáu đầu tháng - Ngày đền tạ Trái Tim Cực Thánh Chúa Giêsu
Tin mừng: Mt 9:9-13
Bỏ nơi ấy, Đức Giê-su đi ngang qua trạm thu thuế, thì thấy một người tên là Mát-thêu đang ngồi tại trạm. Người bảo ông : “Anh hãy theo tôi !” Ông đứng dậy đi theo Người. Khi Đức Giê-su đang dùng bữa tại nhà ông ấy, có nhiều người thu thuế và tội lỗi kéo đến, cùng ăn với Người và các môn đệ. Thấy vậy, những người Pha-ri-sêu nói với các môn đệ Người rằng : “Sao Thầy các anh lại ăn uống với bọn thu thuế và quân tội lỗi như vậy ?” Nghe thấy thế, Đức Giê-su nói : “Người khoẻ mạnh không cần thầy thuốc, người đau ốm mới cần. Hãy về học cho biết ý nghĩa của câu này: Ta muốn lòng nhân chứ đâu cần lễ tế. Vì tôi không đến để kêu gọi người công chính, mà để kêu gọi người tội lỗi.”
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Tác giả: Nữ tu Maria Đỗ Thị Ngọc
Trong vùng truyền giáo các sơ thấy có giáo dân đã lâu không đến nhà thờ dự lễ, sơ tới thăm và hỏi :
- Sơ nghe nói con có đạo?
- Dạ, con đạo Chúa mà.
- Ủa mà sao không thấy con đi lễ?
- Dạ con nhiều tội quá đi lễ có ơn ích gì đâu sơ?
- Ai nói con như vậy?
- Dạ, con thấy mình không xứng đáng Sơ ơi.
Thế đấy, có những Ki tô hữu mặc cảm vì tội lỗi nên không dám đến nhà thờ, nhưng với Lời Chúa hôm nay đã mở ra cho mọi người thấy tình thương của Thiên Chúa đối với con người như thế nào. “Tôi không đến để kêu gọi người công chính, mà để kêu gọi người tội lỗi. (Mt 9:13) Phải chăng cần có một niềm tin nơi sự tha thứ của Chúa, vì càng tội lỗi thì càng cần phải đến để xin Ngài cứu ?
Matthêu đang ngồi tại bàn thu thuế, trong mắt mọi người ông thuộc vào hạng “quân tội lỗi” vậy mà Chúa lại gọi ông đi theo. Ông đã đứng dậy đi theo Người.
Điều quan trọng là người tội lỗi có dám đứng dậy để thoát khỏi tội lỗi không? Có dám đi theo Chúa để bước vào con đường mà Ngài dẫn đi không? Khao khát sống một cuộc đời tử tế đã khó, mà Chúa còn muốn con người nên hoàn thiện như Cha trên trời thật là không đơn giản. Trong khi mới sinh ra làm kiếp người thì tội đã đeo bám, bắt đầu là tội tổ tông. Nhưng Chúa lại ban cho bí tích rửa tội để thanh tẩy. Khi lớn lên đi vào đời, biết bao cám dỗ và các loại tội tham, sân, si .. gian dối ...của thế gian lại đeo bám và còn nhiễm vào ta nữa, nhưng Chúa lại ban bí tích giải tội để ta có cơ hội được giải thoát khi đến tòa giải tội xin thứ tha.
Có những lỗi khiến người Kitô hữu bị vạ tuyệt thông, nhưng việc đến nhà thờ vẫn là nơi ta cần phải đến, để thờ phượng Ngài và chắc chắn Ngài không xua đuổi. Mặc dù ta không được lãnh các bí tích. Nhưng như đứa con thảo hiếu và yêu mến cha mẹ, chắc cũng khát khao nghe tiếng cha mẹ yêu của nó. Vậy ta đến thánh đường để nghe lời Chúa cũng là quá tuyệt vời. Cùng với nỗ lực ăn năn trở về chẳng lẽ Chúa không mủi lòng sao? Chúa nói “Ta muốn lòng nhân chứ đâu cần lễ tế.”
Càng suy về việc Chúa đối xử với con người, chúng ta càng thấy rõ lòng nhân từ của Chúa. Dù cho con người cứ mải mê đi lạc, Chúa vẫn tìm cách dẫn về, và rồi lại chữa lành cho họ. Vậy phải chăng khi Chúa muốn ta nên hoàn thiện, thì chính Ngài sẽ giúp ta hoàn thành được điều đó, nếu ta chấp thuận và khát khao.
Cầu nguyện:
Lạy Chúa, xin cho con luôn tin tưởng vào lòng thương xót của Chúa, để con có can đảm đứng dậy và trở về, dù con thấy mình chẳng còn xứng đáng. Ước chi lời của Chúa luôn là hy vọng cho con khi con cảm thấy bất lực với bản thân yếu đuối và đầy tội lỗi. Con tạ ơn Chúa đã cho con được phước làm con Chúa, và đã được Chúa luôn đưa tay nâng đỡ con trong từng giây phút của cuộc đời.
COMMENTS