Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp – Lời Chúa, Thứ Năm tuần XVI Thường niên
Còn anh em, mắt anh em thật có phúc vì được thấy, tai anh em thật có phúc, vì được nghe. (Mt 13:16)Dòng Nữ Đa Minh Gò Vấp
Lời Chúa, Thứ Năm tuần XVI Thường niên
Tin mừng: Mt 13:10-17
Các môn đệ đến gần hỏi Đức Giê-su rằng : “Sao Thầy lại dùng dụ ngôn mà nói với họ ?”
Người đáp : “Bởi vì anh em thì được ơn hiểu biết các mầu nhiệm Nước Trời, còn họ thì không. Ai đã có thì được cho thêm, và sẽ có dư thừa ; còn ai không có, thì ngay cái đang có, cũng sẽ bị lấy mất. Bởi thế, nếu Thầy dùng dụ ngôn mà nói với họ, là vì họ nhìn mà không nhìn, nghe mà không nghe không hiểu. Thế là đối với họ đã ứng nghiệm lời sấm của ngôn sứ I-sai-a, rằng : Các ngươi có lắng tai nghe cũng chẳng hiểu, có trố mắt nhìn cũng chẳng thấy ; vì lòng dân này đã ra chai đá : chúng đã bịt tai nhắm mắt, kẻo mắt chúng thấy, tai chúng nghe, và lòng hiểu được mà hoán cải, và rồi Ta sẽ chữa chúng cho lành.
“Còn anh em, mắt anh em thật có phúc vì được thấy, tai anh em thật có phúc, vì được nghe. Quả thế, Thầy bảo thật anh em, nhiều ngôn sứ và nhiều người công chính đã mong mỏi thấy điều anh em đang thấy, mà không được thấy, nghe điều anh em đang nghe, mà không được nghe.
*Bản dịch của Nhóm Các Giờ Kinh Phụng Vụ
Bài suy niệm
Tác giả: Nữ tu Elisabeth Đặng Thị Oanh
Trong lớp giáo lý tôi phụ trách, bé Yến Nhi là cô bé rất thông minh, hoạt bát, lúc nào em cũng dẫn đầu lớp. Một hôm bé dẫn theo một bé nữa, thấy tôi thắc mắc thì Yến Nhi đã nhanh nhẹn cho tôi biết, đó là Kim Ngọc, bạn học chung lớp. Tuy Kim Ngọc theo tôn giáo khác, nhưng hai cô bé rất thân với nhau, nên khi Yến Nhi rủ đi học giáo lý, Kim Ngọc đã vui vẻ đi cùng.
Cô bé Yến Nhi rất hứng khởi mỗi khi được đi học giáo lý, nhìn cô bé tôi lại nghĩ đến lời Chúa Giêsu nói: “Còn anh em, mắt anh em thật có phúc vì được thấy, tai anh em thật có phúc, vì được nghe. Quả thế, Thầy bảo thật anh em, nhiều ngôn sứ và nhiều người công chính đã mong mỏi thấy điều anh em đang thấy, mà không được thấy, nghe điều anh em đang nghe, mà không được nghe.” (Mt 13:16-17)
Điều Chúa nói phải chăng mỗi người kitô hữu chúng ta cần nhìn lại đời sống của mình. Chúng ta hạnh phúc vì được học hỏi, được biết Chúa. Vậy mà chúng ta lại không biết quý trọng, coi đó là sự ràng buộc. Trong khi đó có biết bao người chưa được nhận biết Chúa, bao người chưa tìm thấy lối thoát cho cuộc đời với những khủng hoảng của đời sống. Hay cũng có những người bị cấm đoán không được đi đến nhà thờ, không được tham dự những sinh hoạt của giáo xứ.
Lạy Chúa, xin cho con biết trân quý niềm hạnh phúc là được biết Chúa. Chính vì cảm nhận được niềm hạnh phúc này, mà con hoàn toàn tin cậy, phó thác nơi Chúa. Con tha thiết nài xin Chúa, ban cho mọi người được ơn nhận biết Chúa, Đấng giàu lòng xót thương và nhân hậu. Xin cho mọi người biết chạy đến với Chúa, là nguồn sức sống và là gia nghiệp của cuộc đời. Amen.
COMMENTS