Góc nhà thờ | NT Năng Gù - GP Long Xuyên
Nhà thờ Năng Gù
Gíao phận Long Xuyên
Nhà thờ Năng Gù là một ngôi nhà thờ cổ -103 năm tuổi - của Giáo xứ Năng Gù, nằm bên Quốc lộ 91; nay thuộc ấp Bình An 2, xã An Hòa, huyện Châu Thành, tỉnh An Giang.
Nhà thờ Năng Gù hiện nay do Cha sở Ulterleiner cho khởi công xây dựng, theo sơ đồ của Đức Cha Hergott (lúc đó là Bề trên giáo phận Nam Vang), kiểu Gothique, dài 55 m, ngang 19 m, với trần cao 15 m, và tháp chuông cao 25 m.
Khi xây xong, nhà thờ được Đức Cha Jean Claude Bouchut làm phép ngày 20 tháng 2 năm 1920, và nâng họ Năng Gù lên hàng giáo xứ.
Trong số các Cha sở phụ trách nhà thờ Năng Gù, nổi tiếng nhất là Linh mục Phêrô Đoàn Công Quí (1826 - 1859, năm 1988 được phong thánh). Vào năm 1858, Linh mục Quí là Cha sở họ Đầu Nước ở Cù lao Giêng (từng có tên gọi là Cù lao Đầu Nước), kiêm Cha sở giáo xứ Năng Gù.
Năng Gù là do tiếng khmer Sneing-ku = Neng - gù: Sừng bò.
(Hình chụp năm 2017)
Lịch sử hình thành & phát triển:
Giáo dân tiên khởi là Ông Giacôbê Lê Phước Ngãi (chết 1861), người gốc Trung Hoa, quê quán Đồng Nai, quan cựu trào chạy giặc về Năng Gù. Vợ ông là Bà Anna Lê Thị Vang cũng có tên là Châu (chết năm 1883), nguyên quán Bà Giáp, Mõ Cầy.
Lúc ban đầu các bí tích được cử hành chui ở vùng Kinh Ông Quýt, sau đó tại Rạch Gộc. Nhà thờ đầu tiên cất sau núi Đức Mẹ bây giờ, có thể là trước năm 1859: trước bằng gỗ nền đất, mái lá; sau lợp ngói xây tường, lót gạch tàu, trải đệm, không bàn ghế, có lầu hát. Chuông có từ năm 1892.
Nhà thờ thánh Giuse hiện nay do Cha sở Ulterleiner xây, theo sơ đồ của Đức Cha Hergott lúc đó là Bề trên giáo phận Nam Vang: kiểu Gothique, dài 55m, ngang 19m, cao (tháp chuông 25m, trần 15m).
Đức Cha Jean Claude Bouchut làm phép ngày 20/02/1920. Ngài nâng họ Năng Gù lên hàng giáo xứ ngày 02/10/1920 gồm các họ đạo: Chắc Cà Đao, Cần Xây, Ba Bần, Long Xuyên, Đồng Súc, Cái Dầu, Thị Đam.
Thời Cha Collot mới thành lập Giồng Ông Tỏ, Xẻo Bún, Tham Buôn, Kiến An, Joanna (số 2) Têrêsa (số 4) St. Louis (số 10) Láng Ô Tà. Cha khai khẩn đất thêm, riêng tại xã Bình Thuỷ nay là An Hoà, có 813 ha (khu vực nhà thờ 3ha 62.60, Đất thánh 1ha 63.78).
Thánh Phêrô Đoàn Công Quí là Cha sở họ Đầu Nước Cù Lao Giêng năm 1858, kiêm cha sở Năng Gù. Tử đạo tại Châu Đốc 31.07.1859, được mai táng tại nhà thờ nói trên, sau cải táng về Cù Lao Giêng, nhưng quan tài được chôn lại tại nhà thờ lá (sau núi Đức Mẹ hiện nay).
Tham khảo thêm:
http://jbphutuyen.blogspot.com/2015/01/giao-xu-nang-gu.html
Tham khảo thêm: https://www.vinhthong.com/.../inh-chinh-ve-ten-goi-nang...
COMMENTS