Bồ Công Anh – Lời Chúa, Thứ Sáu trong tuần bát nhật Phục Sinh
Chúng tôi cùng đi với anh. (Ga 21:3)Bồ Công Anh
Thứ Sáu trong tuần bát nhật Phục Sinh
Tin mừng Phục Sinh tiếp tục được bày tỏ với những lần hiện ra của Đức Giê-su với các môn đệ của Người. Trong đoạn Tin mừng hôm nay, thánh sử Gio-an phác họa cho chúng ta một bức tranh tuyệt đẹp về người Thầy Chí Thánh Giê-su thật gần gũi và thân thiện. Khung cảnh hiện ấy ra trước mắt là sự kiện ra khơi đánh cá của các môn đệ, họ rủ nhau lên chiếc thuyền nhỏ và bắt đầu ra khơi. Tuy nhiên, họ đã miệt mài suốt đêm mà không đánh bắt được gì cả, họ bắt đầu chán nản và cảm thấy mệt mỏi. Chính trong giây phút yếu mệt đó thì Thầy yêu dấu của họ xuất hiện một lần nữa. Hình ảnh Người đứng bên bờ biển và hô thật lớn để chỉ dẫn họ cách đánh bắt cá, Người bảo các ông: “Cứ thả lưới xuống bên phải mạn thuyền đi, thì sẽ bắt được cá” (Ga 21:6). Họ đã làm theo lời chỉ dẫn của “người lạ mặt” ấy mặc dù họ đang cảm thấy rất mệt mỏi sau một đêm dài kéo lưới mà không thu hoạch được gì.
Điều ngạc nhiên là thánh sử Gio-an đã nối kết hai câu văn thật liền mạch “Chúa bảo” và ngay sau đó là “họ thả lưới”, không hề có một chút nghi nan “Tại sao lại phải thả bên phải mạn thuyền mà không phải là bên trái?”; hay “ông ta là người như thế nào mà dám quả quyết rằng cứ thả lưới bên phải là có cá trong khi chúng tôi là những tay chuyên thả lưới bắt cá, đánh đâu thắng đó?”… Nếu Chúa nói với chúng ta ngay lúc ấy, có lẽ chúng ta đã dùng hết lý do này đến lý lẽ kia để quyết định làm theo người lạ mặt đó hay không. Thế nhưng, các môn đệ thì không, các ông đã dùng hết sức lực và niềm tin của mình để thả mẻ lưới này và kết quả ngay sau đó, họ đã bắt được rất nhiều cá, đến nỗi “không sao kéo lên nổi”. Khi đặt niềm tin tưởng vào Thiên Chúa, chúng ta không còn sợ hãi hay nghi nan vì chính Người sẽ dìu dắt chúng ta trên những nẻo đường mà chúng ta không ngờ tới. Người sẽ dưỡng nuôi chúng ta đầy dư như mẻ cá lạ mà Người đã ban tặng cho các môn đệ của Người tại biển hồ Ti-bê-ri-a.
Hình ảnh của các môn đệ để lại cho chúng ta một bài học lớn về sự đoàn kết và yêu thương. Mặc dù nhóm mười hai đã mất đi vị đứng đầu là Đức Giê-su, và mất đi một người anh em đã phản bội Thầy, nhưng họ vẫn đoàn kết với nhau. Câu Kinh Thánh chứng tỏ cho chúng ta thấy điều đó là khi ông Si-môn Phê-rô nói với những người anh em khác: “Tôi đi đánh cá đây”. Các ông đã đồng thanh đáp: “Chúng tôi cùng đi với anh” (Ga 21:3). Họ đã đồng lòng với nhau để tiếp tục cuộc đời phía trước sau một trận cuồng phong và sợ hãi vừa mới trải qua đối với nhóm mười hai. Mỗi người Ki-tô hữu chúng ta cũng được mời gọi sống hiệp nhất và yêu thương nhau, đó là lệnh truyền trước khi về trời Chúa đã để lại cho chúng ta “Anh em hãy yêu thương nhau như Thầy đã yêu thương anh em” (Ga 15:12). Thật vậy, dù cho những giông bão của cuộc sống có làm chúng ta bị quật ngã đi chăng nữa thì tình yêu, sự quan tâm và nâng đỡ nhau vẫn mãi là một của lễ đẹp lòng Chúa nhất. Vì vậy, Giáo hội của Chúa là một Giáo hội yêu thương, và người môn đệ của Chúa cũng phải luôn mang trong mình tình yêu nồng cháy của Đấng Yêu Thương. Chính khi chúng ta yêu thương nhau, Đức Giê-su sẽ hiện diện và làm những phép lạ vượt sức tưởng tượng của chúng ta.
Lời nguyện
Lạy Chúa, chúng con tin rằng Chúa luôn hiện diện và đồng hành với mỗi người chúng con trong hành trình nơi dương thế này. Mặc dù cuộc sống vẫn còn đó những khó khăn, những đau khổ, thách thức, bệnh tật và chiến tranh… nhưng chúng con tin rằng đó là một sự thức tỉnh mà Chúa muốn nhắc nhở chúng con, hãy ăn năn, hãy vững tin và cậy trông vào tình yêu của Thiên Chúa. Nguyện xin lòng thương xót của Chúa bao bọc lấy chúng con. Amen
Bồ Công Anh
COMMENTS