Nguyễn Trung Tây | Thứ Bẩy Tuần II Mùa Chay - Luke 15:11-32
Thưa cha, con đã phạm tội đến trời và đến cha. Con không còn đáng được gọi là con cha nữa.” (Luca 15:18 -19)Nguyễn Trung Tây
Thứ Bẩy Tuần II Mùa Chay - Luke 15:11-32
Ta Hòa Giải Với Ta
Câu chuyện Người Cha Nhân Lành trong Luke 15:11-32 là một câu chuyện nổi tiếng. Trong đó, có một chi tiết liên quan đến khái niệm hòa giải với chính mình. Đó là, trước khi quyết định quay về lại căn nhà xưa, Cậu Út nói,
— Tôi sẽ quay về nhà cha tôi. Tôi sẽ nói với người, “Thưa cha, con đã phạm tội đến trời và đến cha. Con không còn đáng được gọi là con cha nữa” (Luca 15:18 -19).
Câu nói này Cậu Út không nói với ai hết nhưng với chính cậu ta. Sau đó, Cậu Út mới lên đường trở lại căn nhà xưa. Khi gặp người cha, người con hoang đàng lập lại trước mặt thân phụ của mình nguyên văn câu nói mà cậu đã từng nói với chính mình trước đây,
— Thưa cha, con đã phạm tội đến trời và đến cha. Con không còn đáng được gọi là con cha nữa” (Luca 15:21 ).
Câu nói mà Cậu Út nói với chính mình trước khi làm một đường vòng chữ U là một câu nói của hòa giải với chính mình. Vào giây phút đó, người con hoang đàng không hòa giải với bất cứ một người nào khác, nhưng với chính cậu ta.
Bởi đã hòa giải được với mình, Cậu Út đứng dậy, quay về lại căn nhà xưa. Lần này cậu hòa giải với người cha của một thời mà cậu đã quay mặt từ chối, xoay lưng bỏ đi.
Lời Nguyện
Lạy Chúa, xin cho con biết đấm ngực ăn năn, "Lỗi tại tôi! Lỗi tại tôi mọi đàng."
COMMENTS