Tôi đi tu (Tu xá Mẹ Thiên Chúa)
Maria Thùy Trang
Tôi đi tu
Ngày đầu tiên vào Nhà Dòng cũng là ngày đầu tiên tôi đi thi đại học. Chẳng hiểu vì sao sức mạnh sống đời dâng hiến trong tôi lại trào dâng mãnh liệt đến thế!
Tôi không còn nhỡ rõ lắm, nhưng có lần nào đó khi tôi còn nhỏ, tôi đã có hứa với Chúa sau này lớn lên con sẽ đi tu. Rồi thời gian và cuộc sống đã làm tôi quên ngay lời hứa ấy. Tôi đã lao vào những cuộc vui chơi, nếu không có sự nghiêm khắc của cha mẹ chắc là tôi không được như bây giờ. Tôi ham chơi không chịu học hành gì cả. Khi tới những kì thi tôi mới lo học và mong không phải thi lại là được. Vì thế cho nên tôi không bao giờ vượt qua mức trung bình. Và tôi cũng qua được kì thi tốt nghiệp THPT, số điểm 30 là đậu, tôi được 32 điểm.
Cái tuổi mười tám đôi mươi thường có những mối tình chớm nở. Tôi cũng không nằm ngoài danh sách đó. Tôi không đẹp, nhưng cũng có nhiều bạn trai để ý và ngỏ lời tán tỉnh tôi. Chẳng hiểu tại sao lúc đó tôi không nhận lời một ai? Tôi vẫn đi chơi với họ bình thường, gần gũi nhưng không bao giờ vượt qua mức độ tình bạn. Chắc là Chúa đã chọn tôi là người của Chúa rồi, nên không ai có thể tranh giành với Ngài.
Tôi lên Sài Gòn để thi, địa điểm tôi chọn không phải là trường Cao đẳng hay đại học, mà là dòng nữ Đa Minh Gò Vấp. Thật nhiệm mầu, khi tôi báo tin tôi sẽ gia nhập Dòng thì từ cha mẹ, gia đình cho đến mọi người quen biết, ai cũng ngạc nhiên. Vì sao một con bé quậy phá, ngang bướng như tôi lại có thể đi tu, có thể sống trong nhà dòng được?
Tạ ơn Chúa, giờ đây tôi đã là nữ tu của Chúa rồi, vì đối với Thiên Chúa thì không có gì là không thể.
Tôi mong rằng có nhiều bạn trẻ nhận ra tiếng Chúa gọi và mau mắn đáp lại tiếng Ngài mời gọi, vì với Chúa, không bao giờ là trễ cả.
COMMENTS