Tu xá K’Nai: Hưởng ứng ngày thế giới ông bà và người cao tuổi lần thứ hai (24/7/2022)
Tu xá K’Nai
Hưởng ứng ngày thế giới ông bà và người cao tuổi lần thứ hai (24/7/2022)
Giáo phận Đà Lạt
Mặc dù Chúa nhật 24/7 mới là Ngày Thế giới Ông bà và người cao tuổi, nhưng vì ngày 24/7, giáo xứ có Thánh lễ ban bí tích Thêm sức, nên chị em đã lên kế hoạch đi thăm trước.
Vào ngày Chúa nhật 17/7, chị em đã tổ chức đi thăm một số vị cao niên trong làng. Những lời thăm hỏi kèm theo những phần quà, đã đem đến niềm vui và sự nâng đỡ tinh thần cho quý Cụ.
Lớp Ơn gọi do dì Bề trên phụ trách, được chọn để cùng đi thăm qúy Cụ. Một số em đã đi cùng với dì Bề trên, thăm hỏi và chuyện trò với quý Cụ, hay những bệnh nhân. Đây cũng là bài học bác ái thực tế, giúp các em hiểu thêm về sứ vụ của các dì, và cũng để các em trải nghiệm sự chia sẻ và ủi an, mang lại niềm vui gặp gỡ khi thăm những vị cao tuổi, bệnh tật.
Ba chị: Kính, Hồng và Thanh, chọn đi thăm quý Cụ khi đi trao Mình Thánh Chúa. Quý Cụ vừa được nhận hồng ân Mình Thánh Chúa, lại vừa được những phần quà đầy tình thân ái, nên rất phấn khởi.
Một niềm vui lan tỏa trong bầu khí cộng đoàn, khi chị em hưởng ứng lời mời gọi của Đức Thánh Cha Phanxicô, nhân ngày thế giới hướng về và cầu nguyện cho những người cao niên.
Ước mong những hành động sẻ chia nhỏ bé của chúng con, như lời cầu xin qua Thánh vịnh 71:9
“Xin đừng sa thải con lúc tuổi đà xế bóng;
chớ bỏ rơi con khi sức lực suy tàn,”
sẽ mang lại niềm ủi an cho những người mà chúng con gặp gỡ hôm nay.
COMMENTS