Thông Tin - Cộng Đoàn Phú Quốc Mùa Đại Dịch Covid-19
Lạy Chúa, con hết lòng cậy trông vào tình thương quan phòng của Chúa. Con tin Chúa nhìn thấy hết nỗi thống khổ mà chúng con đang phải gánh chịu. Xin ban cho chúng con ơn tín thác, để chúng con luôn được sống trong bình an của Chúa.
Khi cả nước Việt Nam hưởng ứng “14 ngày vàng” chống dịch Covid-19, thì cộng đoàn Phaxicô Phú Quốc chúng em cũng chung một nhịp với đất nước.
Chị em ý thức đang là thời gian cao điểm của sự lây lan dịch bệnh, nên hết sức tuân thủ những lời nhắn nhủ của dì Bề trên Tổng quyền. Chị quản lý đi chợ mỗi tuần 1 lần, còn khi ai có việc thật cần thiết mới đi ra ngoài.
Trong cộng đoàn, chị em có nhiều sinh hoạt chung và gia tăng giờ cầu nguyện. Cộng đoàn chầu Thánh Thể chung hàng ngày, và chị em thay phiên chầu Chúa trong ngày. Ngoài ra, chị em học hỏi và thảo luận Nội Quy, Phụ lục cùng các tài liệu Hội Dòng gửi. Bên cạnh đó chị em cũng tranh thủ thời gian làm học cụ nhà trường và học thêm các môn năng khiếu.
Hưởng ứng phong trào “Truy tìm Kho báu” của Ủy ban Học vụ, vào ngày 26/3 vừa qua Ban Học vụ cộng đoàn đã tổ chức buổi thi kể chuyện Kinh Thánh. Chị em tích cực tham gia với những câu chuyện kể và phần minh họa thật ấn tượng, hài hước, đã giúp mọi người nhớ Kinh Thánh hơn.
Chiều ngày 26/3/2020 cộng đoàn nhận được thông báo từ TGM Long Xuyên kể từ thứ Bẩy ngày 28/03/2020 các sinh hoạt tôn giáo tạm dừng lại, cho tới khi có thông báo mới, vì thế chị em tham dự thánh lễ online. Chính lúc này đây, chị em mới ý thức được tầm quan trọng và sự cần thiết dâng lễ hơn bao giờ hết!
Ngày 28/3/2020 lúc 0giờ, chị em cùng nhau tham dự giờ chầu trực tuyến với ĐTC Phanxicô tại Nhà Nguyện, và nhận phép lành Urbi et Orbi của Đức Thánh Cha.
Vì các sinh hoạt tại nhà xứ đều phải ngưng, nên chiều nay ngày 30/3/2020, chị em dành thời gian suy niệm mùa Chay trực tuyến của GP Long Xuyên, do ĐC Giuse Trần Văn Toản hướng dẫn.
Ôi! Corona, con virus bé nhỏ, không ai nhìn thấy bằng mắt thường được, mà lại có sức mạnh làm đảo điên mọi người, tấn công vào mọi mặt của cuộc sống: từ công sở, trường học, khu vui chơi giải trí đến cả vào trong lãnh vực đời sống tâm linh của con người.
Lạy Chúa, con hết lòng cậy trông vào tình thương quan phòng của Chúa.
Con tin Chúa nhìn thấy hết nỗi thống khổ mà chúng con đang phải gánh chịu.
Xin ban cho chúng con ơn tín thác, để chúng con luôn được sống trong bình an của Chúa. Amen.
TT Phú Quốc
TT Phú Quốc
Hình Sinh Hoạt Phú Quốc
COMMENTS